Error: Object reference not set to an instance of an object. (Cài đặt CSS)
Học viện cán bộ quản lý xây dựng và đô thị AMC - Chi tiết câu hỏi

Xây dựng và đô thị

Chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở

Phát triển đô thị, nhà ở, công sở và thị trường bất động sản

Hỏi: (Nguyễn Ngọc Sơn - nguyenngocson9382@gmail.com)

Tôi có 1 người bạn quốc tịch nước ngoài mua 1 căn hộ tại TPHCM. Hợp đồng mua bán ký trực tiếp với chủ đầu tư. Nay bạn tôi về nước nên muốn chuyển nhượng lại căn hộ này cho 1 người bạn khác cũng là người nước ngoài. Vậy cho tôi hỏi, bạn tôi và người mua có thể giao kết văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà được không?

Trả lời:

Theo quy định tại khoản 2 Điều 76 của Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại điểm b Khoản 4 Điều 7 của Nghị định này và chỉ được nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong số lượng nhà ở theo quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều này tại các dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu. Đồng thời tại khoản 1 Điều 32 của Thông tư số 19/2016/TT-BXD ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn thực hiện Nghị định số 99/2015/NĐ-CP  cũng quy định: “Tổ chức, cá nhân mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở thương mại chưa nhận bàn giao nhà ở hoặc đã nhận bàn giao nhà ở có quyền chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở cho tổ chức, cá nhân khác khi hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận chưa nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền”.

Do vậy, đề nghị ông đối chiếu trường hợp cụ thể của mình với quy định của pháp luật nêu trên để thực hiện. Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị ông liên hệ với Sở Xây dựng thành phố Hồ Chí Minh là cơ quan quản lý nhà nước về nhà ở trên địa bàn để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Cục Quản lý Nhà và Thị trường BĐS

Moc.gov.vn


ĐT: (024) 35522216 / (024) 33120207